Tsohon ɗan takarar shugaban ƙasa na Jam’iyyar Labour Party, Peter Obi, ya soki maimaita rushewar tsarin wutar lantarki na ƙasa a Najeriya, inda ya bayyana lamarin a matsayin kunya ga ƙasa da kuma shaida ta gagarumar gazawa ga shugabanci na dogon lokaci.
A wani sakon da ya wallafa a shafin sa na X ranar Asabar, Obi ya lura cewa bayan maimaita rushewar tsarin wutar lantarki a shekarar 2025, haka zalika watan Janairu na 2026 ya fara da wani rugujewar tsarin wutar lantarkin.
Ya bayyana wannan a matsayin abin kunya da ke maimaituwa ga ƙasar.
Obi ya kuma nuna damuwarsa kan ƙarancin samun wutar lantarki a Najeriya, inda ya ce daga shekarar 2023 zuwa 2025, ƙasar ta kasance a ƙasa a duniya wajen samun wutar lantarki, tare da kusan mutane miliyan 100 ba su da wutar lantarki.
“Abin takaici ne matuƙa cewa ƙasarmu na ci gaba da kasancewa ƙasa wajen samun wutar lantarki, lamarin da ya bar miliyoyin mutane cikin duhu,” in ji shi.
Yayinda yake kwatanta Najeriya da wasu ƙasashen Afirka, Obi ya nuna cewa Afirka ta Kudu, Masar da Aljeriya kowanne na samar da sama da megawatt 40,000, yayin da Najeriya, wadda ke da yawan jama’a sama da miliyan 240, ke samar da kusan megawatt 5,000 kacal, lamarin da ya ce yana rage ƙwarewa da ingancin aiki sosai.
A cewarsa, matsalar wutar lantarki da ake fuskanta a yanzu sakamakon gazawar shugabanci ne.
“Wannan matsalar wutar lantarki sakamakon gazawar shugabanci ne da ake maimaitawa,” in ji Obi.
Yayin da ake kallon zaɓen shekarar 2027, Obi ya yi kira ga ’yan Najeriya da su zaɓi shugabanni bisa ƙwarewa da tausayi, inda ya jaddada cewa ci gaban ƙasa mai ma’ana na dogara ne akan shugabanci mai inganci.
“Lokaci ya yi da za mu zaɓi mutanen da ke da ƙwarewa da jajircewa don juyar da ƙasarmu,” in ji shi ƙari.